Khi Teen cần chia sẻ
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Khi Teen cần chia sẻ

Nơi trao đổi những thông tin về trường, về lớp mà các bạn không thể giải bày cùng ai. Chúng tôi sẽ là nhịp cầu để tìm câu trả lới cho các bạn.

Trang ChínhLatest imagesĐăng kýĐăng Nhập

Bị đòi học phí giữa lớp !!!

Go down 
Tác giảThông điệp
Admin
Admin

Bị đòi học phí giữa lớp !!! Empty
Bài gửiTiêu đề: Bị đòi học phí giữa lớp !!!   Bị đòi học phí giữa lớp !!! I_icon_minitimeTue Oct 26, 2010 3:56 pm

"Kính thưa thầy cô,
     Con là một học sinh lớp 10 trường Lương Thế Vinh mình. Những ngày đầu tiên khi bước vào cấp ba này, được học ở trường là một niềm vui của con, vì có nhiều thầy cô, bạn bè yêu thương con. Tuy nhiên, trong khoảng hai tuần nay thì ngày nào đi học về con cũng thấy căng thẳng và lo lắng vì thầy giám thị cứ hai ba bữa lại vào thẳng lớp kêu con đứng lên vì "tội" chưa đóng học phí...
     Những lúc đó con vừa sợ vừa xấu hổ với bạn bè mà không biết phải làm sao. Cứ mỗi lần dắt xe đi học, bụng con lại thắt lại, tay chân lạnh ngắt vì sợ vô lớp lại bị thầy hỏi học phí nữa. Con biết đóng học phí là nghĩa vụ của học trò, nhưng tháng này nhà con có chuyện đột xuất, ba mẹ con xoay không kịp tiền, thầy cô ơi!
     Giá mà thầy cho con một cơ hội để giải thích, giá mà thầy kéo con ra một góc để hỏi "Sao con chưa đóng học phí?", có lẽ con đã không thấy khủng hoảng và cảm thấy mình khốn khổ, tổn thương đến như vậy."

Kí tên: Đứa học trò
buồn tủi của
thầy cô

Phần giải đáp của cô Bùi Minh Tâm (Phó Hiệu trưởng nhà trường)

"Đọc xong bức thư của em cô cũng thấy buồn. Buồn vì cách làm của thầy cô đã gây tổn thương cho em. Thật ra, các thầy cô giám thị không phải muốn làm khó các em trước mặt bạn bè. Với trường hợp các bạn không kịp đóng tiền học phí, thầy cô giám thị sẽ đến từng lớp nhắc nhở và thu giùm, sau đó nộp về phòng tài vụ, đem biên lai đến tận lớp cho các em. Thầy cô nghĩ rằng việc thu tiền ở lớp sẽ tránh được tình trạng "quá tải" ở phòng tài vụ trong giờ ra chơi, đồng thời các em cũng tranh thủ được thời gian để ăn uống, giảo lao. Qua sự việc này, BGH đã rút kinh nghiệm với tổ giám thị để những sự cố đáng tiếc như trên không ảnh hưởng đến tâm lí học tập của các em nữa.
     Các thầy cô cũng đã từng "nóng mình" vì học phí nên hiểu nỗi lòng của các em. Từ đây về sau, những bạn có hoàn cảnh khó khăn hoặc vấn đề đột xuất nên mạnh dạn trình bày với thầy cô chủ nhiệm. Việc thông cảm với khó khăn của các em và gia đình (đóng trễ 1 hoặc 2 tháng học phí) hoàn toàn nằm trong khả năng của nhà trường."
https://khiteencanchiase.forumvi.net

Bị đòi học phí giữa lớp !!!
Trang 1 trong tổng số 1 trang